Counselling meaning in marathi | कॉउंसलिंग म्हणजे काय?

4.8/5 - (48 votes)

आजच्या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला समुपदेशन म्हणजे काय हे सांगणार आहोत? आणि Counselling मराठीत अर्थ. Counselling meaning in marathi

तुम्हालाही समुपदेशन या शब्दाचा अर्थ माहित नसेल आणि तुम्हाला समुपदेशनाचा अर्थ जाणून घ्यायचा असेल, तर तुम्ही योग्य पोस्टवर आला आहात. या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत की Counselling अर्थ काय आहे? सल्लागार कोण आहे? आणि समुपदेशनाचे किती प्रकार आहेत?

Wishes for birthday in marathi 2023 | 100 + वाढदिवसाच्या शुभेच्छा संदेश

तर आपण आधी समुपदेशनाचा अर्थ जाणून घेऊया.

कॉउंसलिंग म्हणजे काय ?

समुपदेशन म्हणजे – एखाद्याचे मत किंवा सूचना घेणे.

समुपदेशन प्रक्रियेत किमान दोन लोक असतात. पहिली व्यक्ती अशी आहे जी एखाद्याला सूचना किंवा सल्ला देते आणि आपण अशा व्यक्तीला Counseller देखील म्हणतो आणि दुसरी व्यक्ती म्हणजे ज्याला सल्ला किंवा सूचना आवश्यक असते.

counselling meaning in marathi , counselling marathi meaning

Counselling meaning in marathi

जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला अशी समस्या येते जी तो सर्वांसोबत शेअर करू शकत नाही, तेव्हा ती व्यक्ती समुपदेशकाकडे जाते आणि आपली समस्या सांगते आणि Counseller त्याची समस्या ऐकून घेतो आणि त्याला एक चांगली सूचना देतो जेणेकरून त्याची समस्या सोडवता येईल.

या संपूर्ण प्रक्रियेला आपण समुपदेशन म्हणतो.

चला, आता जाणून घेऊया आपल्याला समुपदेशकाची गरज का आहे? आणि समुपदेशनातून काय मिळते?

जर एखादी व्यक्ती अशा परिस्थितीत अडकली असेल, जिथे त्याला निर्णय घेण्यास खूप समस्या येत असेल, तर ती व्यक्ती समुपदेशकाकडे जाते कारण कोणताही Counseller तुमच्या समस्येवर चांगला उपाय सांगू शकतो.

Counseller व्यावसायिक पद्धतीने अभ्यास करतो जेणेकरून तो लोकांच्या भावना चांगल्या प्रकारे समजून घेऊ शकतो आणि त्यांच्या समस्या सोडवू शकतो.

समुपदेशनाचे काय फायदे आहेत हे आता आपण कळू द्या?

Advantages of counselling in marathi

१. निर्णय घेण्यास मदत करा बर्‍याच वेळा आपण निर्णय घ्यावा जो खूप कठीण आहे आणि निर्णयामुळे आपल्याला खूप मानसिक ताण येतो. अशा परिस्थितीत बर्‍याच वेळा, ती व्यक्ती नैराश्यात जाते, म्हणूनच Counseller अशा परिस्थितीत आपल्याला खूप मदत करतो आणि आपल्याला योग्य सूचना देतो.

२. चिंता कमी करणे – जसे आम्ही तुम्हाला वर सांगितले आहे की जेव्हा आपल्याला आयुष्यात एखादा कठीण निर्णय घ्यावा लागतो तेव्हा आपण खूप काळजीत असतो, ज्यामुळे आपले आरोग्यही बिघडते. तर समुपदेशनाची प्रक्रिया आपली चिंता कमी करते.

3.आत्मविश्वास वाढवणे – जेव्हा आपण स्वत: ला समुपदेशन करतो आणि योग्य निर्णय घेतो तेव्हा भविष्यात आपला आत्मविश्वास आणि आपला निर्णय देखील वाढतो

चला आता जाणून घेऊया समुपदेशनाचे प्रकार काय आहेत? आणि वेगवेगळ्या प्रकारचे समुपदेशन का केले जाते?

Types of counselling in marathi

हे खालील प्रकारचे Counseller आहेत –

१. Career Counseller – करिअर समुपदेशकाच्या मदतीने विद्यार्थ्यांना त्यांच्या सर्व अभ्यास आणि नोकरीशी संबंधित प्रश्नांची उत्तरे मिळतात आणि एक चांगला करिअर Counseller मुलांचा अभ्यास आणि करिअर घडवण्यासाठी खूप उपयुक्त ठरू शकतो.

2. Relationship Counseller – अनेक वेळा असे घडते की दोन व्यक्तींच्या नात्यात दुरावा निर्माण होतो, जो ते सोडवू शकत नाहीत, तेव्हा त्यांना रिलेशनशिप कौन्सिलरची मदत घ्यावी लागते आणि रिलेशनशिप कौन्सिलर त्यांच्यातील गैरसमज दूर करून त्यांचे नाते सुधारतो. आणि त्यांना आणखी मजबूत बनवते.

३. Patient counselling – जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला आजार होतो तेव्हा त्याला खूप काळजी असते, जसे की – त्याची तब्येत ठीक असेल की नाही? त्यामुळे त्याची रुग्ण समुपदेशकाशी ओळख करून दिली जाते जेणेकरून त्याची काळजी कमी होईल आणि रुग्ण Counseller त्याला समजावून सांगू शकेल.

४. Child counselling – बाल Counseller मुलांचे समुपदेशन करतात आणि त्यांच्या भावना चांगल्या प्रकारे समजून घेतात आणि मुलांना चांगले शिष्टाचार शिकवण्यास मदत करतात.

हे समुपदेशनाचे प्रकार आहेत. आम्ही तुम्हाला दिलेल्या माहितीमध्ये तुम्हाला काही अडचण असेल तर तुम्ही आम्हाला कमेंट करून जरूर सांगा.

यासारख्या नवीन शब्दांचा अर्थ जाणून घेण्यासाठी तुम्ही आमचा ब्लॉग बुकमार्क करू शकता.

निष्कर्ष –

आजच्या पोस्टमध्ये आम्ही तुम्हाला Counselling मराठीत अर्थ, समुपदेशन म्हणजे काय आणि समुपदेशनाचे प्रकार याबद्दल सांगितले. आम्ही तुम्हाला समुपदेशनाचे फायदे देखील सांगितले आहेत, त्यामुळे आम्हाला आशा आहे की तुम्हाला आमची माहिती आवडली असेल.

FAQ-

1. Counselling date meaning in marathi

जेव्हा समुपदेशकाला समुपदेशन करायचे असते तेव्हा समुपदेशक एक तारीख निश्चित करतो आणि त्या तारखेला Counselling date म्हणतात.

2. Types of counselling in marathi

काउंसलिंग अनेक प्रकार आहेत आणि आम्ही तुम्हाला या पोस्टमध्ये चार प्रकारचे काउंसलिंग सांगितले आहे. काउंसलिंग प्रकार जाणून घेण्यासाठी तुम्ही ही पोस्ट वाचू शकता.

3. Counselling psychology meaning in marathi

काउंसलिंग प्सायकोलॉजी म्हणजे मार्गदर्शन संबंधित मानसिक समस्यांचे समाधान करण्यास उपयुक्त तंत्रे वापरून व्यक्तिमत्व विकासाचे आणि त्यांच्या मानसिक स्वास्थ्याचे विषय यांच्यावर विशेषतः ध्यान देणारी एक शाखा असते.

Leave a Comment